Type to search

ஜெர்மனியில் மே மாதம் 1ஆம் திகதி அரச விடுமுறை அறிவிப்பு…! இதன் பின்னணி என்ன?

Germany WORLD

ஜெர்மனியில் மே மாதம் 1ஆம் திகதி அரச விடுமுறை அறிவிப்பு…! இதன் பின்னணி என்ன?

Share
 • 2
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
  2
  Shares

(Germany May First Republic Day Announcement)

May 1 ம் தேதி வசந்தகால தொடக்கத்தை வரவேற்கும் மே தின விழாக்கள் மே 1 ம் தேதி நாடெங்கிலும் நடைபெறுகின்றன, நாளாந்தம் பொதுமக்கள் விடுமுறை தினமாக இன்று கொண்டாடப்படுகிறது. இந்த வழக்கம் 130 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக நடைமுறையில் உள்ளது.

இந்த ஆண்டு மே மாதம் 1 ம் திகதி Deutschland இன் சில பகுதிகளில், துருவங்களைச் சுற்றி நடனமாடுவதன் மூலம் தீய ஆவிகள் துரத்தப்படுவதாக ஐதீகம். இது தொடர்பாக எல்லாவிதமான பண்டிகைகளும் அங்கு நடைபெறுகிறது.

Photo Credit : thelocal.de

(Germany May First Republic Day Announcement)

ஆனால் வங்கிகள், அஞ்சல் அலுவலகங்கள் மற்றும் பெரும்பாலான தொழில்கள் இன்று மூடப்பட்டுவிட்டன, அது தொழிலாளர்களின் உரிமைகளை கொண்டாடும் ஒரு நிகழ்வாகும்.

ஜெர்மனியில் டேக் டெர் ஆர்பிடின் கடைபிடிக்கிறது. 1886 ஆம் ஆண்டு, சிகாகோவில் உள்ள ஹேமார்க்கெட் சதுக்கத்தில் ஆயிரக்கணக்கான தொழிலாளர்கள் ஈடுபடுத்தப்பட்ட வேலைநிறுத்தம், ஒரு எட்டு மணி நேர வேலை நாள் சட்டபூர்வ நடைமுறைக்கு அழைப்பு விடுக்க தொடங்கியது. (Germany May First Republic Day Announcement)

அடுத்த நாள் ஆர்ப்பாட்ட பேரணியில், ஒரு கூட்டம் பொலிஸில் குண்டு வீசி எறிந்து, கூட்டத்தை கலைக்க முயன்றது. இதனால் பல போலீஸ் அதிகாரிகள் மற்றும் சில பொதுமக்கள் இறந்தனர்.

இந்த நிகழ்வின் நினைவாக, ஐரோப்பாவில் நூறாயிரக்கணக்கான மக்கள் முதல் தொழிற்கட்சி தினத்தை மே 1, 1890 இல் சிறந்த வேலை நிலைமைகள் மற்றும் எட்டு மணி நேர நாளன்று செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என கோரினர். (Germany May First Republic Day Announcement)

ஜெர்மனியில் சுமார் 100,000 மக்கள் கூட்டமைப்பு மற்றும் ஆர்ப்பாட்டங்களில் பங்கு பெற்றனர். ஜெர்மன் கூட்டமைப்பு ஒன்றியத்தின் (டி.ஜி.பி) படி. ஹம்பர்கில் ஒரு பெரிய எண்ணிக்கையிலான தொழிலாளர்கள் நிரூபிக்கப்பட்டனர். நிறுவனங்கள் பணிநீக்கங்கள் மற்றும் பூட்டுதல்களை வெளியிடுவதன் மூலம் செயல்படுகின்றன.

Photo Credit : thelocal.de

நாற்பது ஆண்டுகளுக்கு பின்னர் வெய்மர் குடியரசின் ஆரம்பத்தில், எட்டு மணி நேர நாள் உடன்பாடு ஏற்பட்டது. தொழிற்சங்கங்கள் தொழிலாள வர்க்கத்தின் நியமிக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளாக அங்கீகரிக்கப்பட்டன.

ஆனால் ஜெர்மனியில் தெருக்களில் பொருளாதார நெருக்கடி, வெகுஜன வேலையின்மை மற்றும் அரசியல் அமைதியின்மை 1920களின் இறுதியில் தொழிலாளர் தின கொண்டாட்டங்களின் பின்னணியை அமைத்தது.

கலவரத்தை அடுத்து, பேர்லின் பொலிஸ் தலைவரான கார்ல் ஸோர்ஜிபெல், மே 1, 1929 அன்று ஆர்ப்பாட்டங்களைத் தடை செய்தார். ஜேர்மன் கம்யூனிஸ்ட் கட்சி எதிர்த்ததுடன், அமைதியான வெகுஜன பேரணிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்தது. தெரு சண்டைகள் மற்றும் போலீசார் கூட்டத்தில் சென்றனர். மே மாதத்தின் மூன்றாம் ஆண்டிற்குள் 30க்கும் மேற்பட்டவர்கள் இறந்துவிட்டனர் மற்றும் நூற்றுக்கணக்கானவர்கள் காயமடைந்தனர்.

Photo Credit : thelocal.de

ஒருசில ஆண்டுகள் கழித்து, 1933இல், நாஜிக்களின் முதல் நாள் மே மாதம் ஜேர்மன் தொழிலாளர்களுக்கான ஊதியம் தேசிய விடுமுறையை அறிவித்தது. பேர்லினில் ஒரு பிரச்சார வெகுஜன விருந்து ஏற்பாடு செய்தது. ஒருநாள் கழித்து, நாஜி கட்சி உறுப்பினர்கள் தொழிற்சங்க கட்டிடங்களுக்குள் நுழைந்து சுதந்திர வர்த்தக சங்கங்களை அழித்தனர்.

இரண்டாம் உலகப் போரின் முடிவடைந்த ஒரு வருடத்திற்குப் பிறகு, ஏப்ரல் 1946 இல், கூட்டணி கட்டுப்பாட்டு கவுன்சில் மே மாதத்தின் முதல் பொது விடுமுறையாக உறுதிப்படுத்தப்பட்டது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் 1949 முதல் 1990 வரை ஜேர்மன் ஜனநாயகக் குடியரசில், “சமாதானத்திற்காகவும் சோசலிசத்திற்காகவும் சர்வதேச தொழிலாளர் தினம்” என்ற தினமாக அணிவகுப்பு கொண்டாடப்பட்டது.

1990 ல், ஜெர்மன் மறு இணைப்பின் ஆண்டு, தொழிற்சங்கங்கள் டேக் டர் ஆர்பிட்டின் 100 வது ஆண்டு நிறைவை கொண்டாடியது.

இப்போதெல்லாம் ஜேர்மனியில் பேரணிகள் அல்லது ஆர்ப்பாட்டங்களில் பங்கேற்கின்ற மக்கள் எண்ணிக்கை குறைந்துவிட்டது. பல ஊழியர்கள் ஒரு குறுகிய பயணத்தில் அல்லது வெறுமனே ஒரு பூங்காவில் ஓய்வெடுக்க அல்லது பார்பிக்யூ செல்ல நாள் பயன்படுத்த.

பேர்லினில், தொழிலாளர்கள் உரிமைகளுக்காக மிகப்பெரிய பேரணி மற்றும் பிரச்சாரங்கள் கொண்டாடப்படுகிறது. இது பொதுவாக மே 1 ம் தேதி க்ருஸ்ஸ்பெர்க் மாவட்டத்தில் நிகழ்கிறது.

வெகுஜன கலகங்கள் முதன்முதலாக 30 ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் க்ருஸ்பெர்க்கில் நடைபெற்றது. மே 1 ம் தேதி இந்த ஆண்டு, 5,200 பொலிஸ் அதிகாரிகளை முழு நகரத்திலும் நிறுவி, Tagesspiegel செய்தித்தாள் கூறுகிறது.

ஆனால் பெரிய மோதல்கள் நடைபெறுவதை போலீஸ் எதிர்பார்க்கவில்லை. கடந்த காலத்தில் தீவிர கலவரங்கள் பெர்லினில் நடந்தன, 2009 ல் அது சமீபத்திய ஆண்டுகளில், அது டேஜஸ்ஸ்பீயல் அறிக்கையை சமாதானப்படுத்தி வருகிறது, இது அதே நாளில் நடைபெறும் மைஃபெஸ்ட் திருவிழாவிற்கு காரணமாக உள்ளது.

இந்த ஆண்டின் பதினைந்தாம் பதிப்பில், மைஃபெஸ்ட் நகரத்தால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டு, மே 1 ம் திகதி அதன் பொழுதுபோக்கு மற்றும் குழந்தைகளின் திட்டத்திற்காக பல்லாயிரக்கணக்கான பார்வையாளர்களை ஈர்க்கிறது, மேலும் பல விஷயங்களைக் கொண்டுள்ளது.

பல்வேறு தேதிகளில் அமைக்கப்பட்டுள்ள போதிலும், இன்று உலகம் முழுவதும் பல நாடுகளில் பிரான்ஸ், ஆஸ்திரேலியா மற்றும் கனடா போன்ற நாடுகளில் தேசிய தினமாகக் கருதப்படுகிறது.

ஒட்டுமொத்தமாக சிகாகோவில் உள்ள ஹேமார்க்கெட் கலவரம் உலக தொழிலாளர் தினம் தொழிலாளர்கள் ஆர்ப்பாட்டங்களை தோற்றுவிக்கும் முக்கியத்துவமாகக் கருதப்படுகிறது.


 • 2
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
  2
  Shares
Tags:

You Might also Like

1 Comments

 1. Affiliate Marketing 06/06/2020

  I very like this blog. Everything is cleared.

  Reply

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *